ผู้เขียน หัวข้อ: ++…ย้อนรอย..ป่าก๋อยพัฒนา สาย 3 G...หรือ สายไก่นวม...จาก..อดีต สู่ ปัจจุบัน...++  (อ่าน 12189 ครั้ง)

ออนไลน์ Max ไก่ตีฟรีสไตส์

• Global Moderator
  • *
แม้บางคนมองว่าสายนี้เป็นได้แค่ไก่นวม แต่สายนี้ได้เลี้ยงชนในสนามชนจริง ยังมีอีกหลายตัวที่ออกชนแล้วยังไม่มีใครรู้ ว่ามันมาจากสายพันธุ์นี้ สำหรับผมมันเป็นเครื่องยืนยันได้ว่าสายนี้สามารถต่อกรกับพม่าได้อย่างแน่นอน ส่วนจะแพ้หรือชนะมันยังมีปัจจัยหลายๆอย่างเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ที่แน่ๆใครได้ลองเล่นไก่สายนี้แล้วจะชอบในเบอร์แข้ง  ส่วนคนที่มองว่าสายนี้เป็นสายไก่นวม ไม่รู้ทุกวันนี้มีไก่ออกไปตีบ่อนกะเขายัง หรือว่าได้แค่ปล้ำตีกินเอ็มอยู่แถวๆบ้านก็ไม่รู้ 55
หรือยังไงพี่ยัสต์  ชอบเขาชอบเราครับ  เมื่อความเห็นไม่ตรงกันการพนันจึงเกิด  ดีครับ เพราะเราจะรองอย่างเดียว  ให้เซียนใหญ่เขาไล่ต่อ เราก็ต้องรอง ครับ ถ้ากลับมาไม่ได้ ก็รองให้จนแพ้ไปเลยเป็นไง  เพราะผมอย่างรอง อิอิ
ผมก็ลาดตระเวณ ชนไก่แถบภาคกลางทั้งบ่อนใหญ่ บ่อนป่า ผมว่าผมไปมาแล้วเกือบทุกที่ ก็ไม่เห็นไก่เขาออกตีนะครับ หรือว่าผมตาถั่ว  ไม่รู้ว่าของไครเป็น ของไคร อิอิ

+++ท่านรอง 555 เดียวออกซิบิกเด้อ ตัวนี้ เหมาะสำหรับท่านรองับ อันกว่า มาหลายเที่ยวแล้วคับ

ออฟไลน์ ยีสต์ ไก่ตีฟรีสไตล์

• *
  • ก๋อย...วี๊ดบึ้ม
แม้บางคนมองว่าสายนี้เป็นได้แค่ไก่นวม แต่สายนี้ได้เลี้ยงชนในสนามชนจริง ยังมีอีกหลายตัวที่ออกชนแล้วยังไม่มีใครรู้ ว่ามันมาจากสายพันธุ์นี้ สำหรับผมมันเป็นเครื่องยืนยันได้ว่าสายนี้สามารถต่อกรกับพม่าได้อย่างแน่นอน ส่วนจะแพ้หรือชนะมันยังมีปัจจัยหลายๆอย่างเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ที่แน่ๆใครได้ลองเล่นไก่สายนี้แล้วจะชอบในเบอร์แข้ง  ส่วนคนที่มองว่าสายนี้เป็นสายไก่นวม ไม่รู้ทุกวันนี้มีไก่ออกไปตีบ่อนกะเขายัง หรือว่าได้แค่ปล้ำตีกินเอ็มอยู่แถวๆบ้านก็ไม่รู้ 55
หรือยังไงพี่ยัสต์  ชอบเขาชอบเราครับ  เมื่อความเห็นไม่ตรงกันการพนันจึงเกิด  ดีครับ เพราะเราจะรองอย่างเดียว  ให้เซียนใหญ่เขาไล่ต่อ เราก็ต้องรอง ครับ ถ้ากลับมาไม่ได้ ก็รองให้จนแพ้ไปเลยเป็นไง  เพราะผมอย่างรอง อิอิ
ผมก็ลาดตระเวณ ชนไก่แถบภาคกลางทั้งบ่อนใหญ่ บ่อนป่า ผมว่าผมไปมาแล้วเกือบทุกที่ ก็ไม่เห็นไก่เขาออกตีนะครับ หรือว่าผมตาถั่ว  ไม่รู้ว่าของไครเป็น ของไคร อิอิ

ไม่รู้เหมือนกันครับเสธ รู้แต่ว่าสายนี้วิ่งกันอยู่เต็มหลังบ้านผมเลย 555
081-3548048

ออฟไลน์ หนุ่มน้อยพเนจร...

• Hero Member
  • *
  • หนุ่มน้อย พเนจร...

ไม่รู้เหมือนกันครับเสธ รู้แต่ว่าสายนี้วิ่งกันอยู่เต็มหลังบ้านผมเลย 555
มีเยอะ เก็บมาแบ่งผมบ้างนะคับ พี่ยีตส์....
การรับฟังด้วยสติ...จะทำให้คนเราเติบโตขึ้นอย่างมั่นคง...

ออฟไลน์ นพ นนทบุรี

• *
  • อย่าดื่มโดยไม่เห็น อย่าเซ็นโดยไม่อ่าน

ในตอนต่อไปจะนำเสนอ......ตอนที่ว่า........ทำ...ไม...ต้อง สาย  3 จี...........จากกลุ่มผู้พัฒนากลุ่มเล็กๆ  ซุ้มเล็กๆ...จากหัวใจคนชนไก่...โดยไม่ได้หวังว่าไก่เราจะต้องเก่งวิเศษ เหนือคนอื่นเขา..ดูคัดเล่นไก่ตามหลักความเป็นจริง  เก่ง  บอกเก่ง  ไม่เก่ง บอกไม่เก่ง  หลอกคนอื่นได้หลอกตัวเองไม่ได้แน่นอน...ขื่นยังดันทุรังขื่นเอาไปชนก็พลอยทำให้พรรคพวกเสียตังค์อีก  (..ไก่คอกหนึ่งก็ไม่ได้เก่งทุกตัว..).  รู้ แพ้ รู้ชนะ  รู้อภัย  ไม่ต้องเล่นเยอะ  ไม่ได้หวังว่าเล่นไก่แล้วต้องร่ำรวย  เล่นเพื่อพบปะ  สังสรรค์  ผ่อนคลาย  หลังจากการทำงาน  ที่ต่างสาขา อาชีพ  ต่างทีอยู่  โดยมีจิตใจรัก และมีอุดมการณ์ ร่วมตัวกัน  ครับ....ออกชนไก่ร่วมทั้งทุกษ์  ทั้งร่วมสุข. ชนะก็เฮฮา  ขี้โม้ตามประสา  อิๆๆ .อยู่ด้วยกัน   .ฉันพี่น้อง...มีดีช่วยแบ่งปั้น...

ต้นไม้ต้นใหญ่ เกิดจากกล้าไม้ ต้นเล็กๆ หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน การเดินทางหลายพันลี้ เริ่มจากการก้าวเท้าก้าวแรก

• *
  • อย่าดื่มโดยไม่เห็น อย่าเซ็นโดยไม่อ่าน
มาแล้วครับหลังจากรีบปั่นข้อมูลมาให้สมาชิกอ่านกันเล่นๆ.....

สวัสดี  เที่ยงวันที่ 14 พ.ย. 56 ครับ

...ต้นไม้ต้นใหญ่ เกิดจากกล้าไม้ ต้นเล็กๆ หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดินการเดินทางหลายพันลี้ เริ่มจากการก้าวเท้าก้าวแรก....
จากคำกล่าวข้างต้น....ผมขันอาสาพาสมาชิกไปเที่ยว ชมขั้นตอนการเล่นไก่ชนของคนกลุ่มหนึ่ง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา  พอสังเขป  คนกลุ่มนี้ได้เล่นไก่ชนกันมาช้านาน  ไม่ว่าไก่เก่ง  ชนแพง  กลุ่มคนเหล่านี้ต่าง เซาะ แสวงหามาเพื่อครอบครอง เหมือนเราๆ ท่านๆ  ของดีใครก็อยากได้  ...มีทั้งเก่งบ้าง หรือไม่เก่งบ้าง เป็นเรื่องปกติ  (  เดี๋ยวมีบ้างช่วงผมจะสอดแทรก  เรื่องขำๆ  ไก่ ค่าตัวหมื่น 2 หมื่น  ทำเป็นไก่นวม กับไก่ค่าตัว 500 ไม่มีใครเอาหลังจากเตะครั้งแรกสู้เขาไม่ได้  กับได้ชนหลักล้าน..อิๆๆ..จะมีทั้งไก่กล่องสั่งจากเหนือนำเข้าราคาร่วมแสน  ผลงานจะเป็นเช่นไร รอติดตาม )   และต่อเรื่องเดิมครับ...ดังนั้นผมจะให้สมาชิกเข้ามาศึกษากลุ่มคนเหล่านี้ว่าเขาเล่นไก่กันแบบไหน  แบ่งปั่นถ่ายทอดจากประสบการณ์คนชนไก่  ของอ้างชื่อกลุ่มคนเหล่านี้พอสังเขปครับ.....กำนันประสิทธิ์   ผู้ใหญ่ที่คนทั้งปากช่องนับหน้าถือตาและ...เฮียสน ลูกชายกำนันประสิทธิ์  วิศวกรหนุ่มเงินเดือนเรือนแสน  ...พี่ดอนมือเลี้ยงไก่ในซุ้มย้ายถิ่นฐานจากเมืองอุบลฯ มาอยู่ปากช่อง  มีที่นาเยอะ เป็น 100 กว่าไร่ แต่ไม่ชอบทำ  เก็บกระเป๋าเดินทางไกลเพื่อเลี้ยงไก่ชนทำตามความฝันเมื่อตอนเด็ก ....ลุงพงษ์ เสือเฒ่า.อดีตนักมวย ราชดำเนิน ค่่าตัวแพง .เรื่องไก่ดูไก่  เลี้ยงไก่ไม่เป็นรองใคร สมัยสนามโบนันซ่าเปิดไก่แก่ออกชนไว้ใจได้แพ้ยาก  ....เสี่ยหนุ่ม บันไดม้า...หนุ่มเนื้อหอมเมืองปากช่อง  ...เสี่ยย้อยและพ่อ..เจ้าของ คอกวัวนมหลายสิบตัว...นายช่างเติ้ง  ผู้รับเหมาหนุ่มเมืองบุรีรัมย์  และสุดท้ายเสี่ยแม็ก.....ข้อมูลสมาชิกน่าจะพอทราบดี....( และยังไม่มีอีกหลายคน สมาชิกกลุ่มนี้ดำเนินการเพาะไก่ หาไก่  คัดไก่  กันเป็นระบบเครือข่าย เพื่อสะสมขุนพลออกล่าเดิมพัน )   

ต้นไม้ต้นใหญ่ เกิดจากกล้าไม้ ต้นเล็กๆ หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน การเดินทางหลายพันลี้ เริ่มจากการก้าวเท้าก้าวแรก

• *

.....เป้าหมายหลักคนกลุ่มนี้ คือ  เลี้ยงและเพาะไก่เพื่อ ออกชนสนามในพื้นที่และต่างจังหวัด  แต่สำคัญหลักๆ ต้องสนามมหาลาภเท่านั้น……

เดี๋ยวมาเล่าต่อเกี่ยวกับการจัดการ บริหารซุ้มกันคร่าวๆ  สำหรับสมาชิกมือใหม่ในวงการไก่ชน  ควรศึกษาไว้ครับ...

ออฟไลน์ คุณทองดำ

• Sr. Member
  • *
ต่อๆ พี่นพกำลังเพลิน...
"Life is beautiful and short.."

...ชีวิตเป็นสิ่งสวยงาม และสั้นนัก.....   "José Mourinho"

ออนไลน์ Vut1188

• Full Member
  • *
แอบมีกับเขาด้วยไม่รู้ว่าตัวนี้สาย3Gรึเปล่าเสี่ยแม๊กนำมาพัฒนากับสายทีบ้านเพิ่มเรื่องความแกร่งทนและโครงสร้างแบบปึกๆ

• *
+++ใช่คับพี่วุฒิ .........น้ารวยออกสื่อด้วย 555

ออฟไลน์ ยีสต์ ไก่ตีฟรีสไตล์

• *
  • ก๋อย...วี๊ดบึ้ม

มีเยอะ เก็บมาแบ่งผมบ้างนะคับ พี่ยีตส์....
ของผมมันแค่ระดับประถมครับ เอาใว้ตีตามบ่อนป่าเวลาว่างๆครับ
081-3548048

ออฟไลน์ หนุ่มน้อยพเนจร...

• *
  • หนุ่มน้อย พเนจร...

ของผมมันแค่ระดับประถมครับ เอาใว้ตีตามบ่อนป่าเวลาว่างๆครับ
.....ถ้าพี่ยีตส์ บ่อนป่า...ผมตกอยู่บ่อนตอนตีงานบุญ เลยนะคับ ...55555+++++++
การรับฟังด้วยสติ...จะทำให้คนเราเติบโตขึ้นอย่างมั่นคง...

ออฟไลน์ กุหลาบดำ

• *
มาเล่าต่อครับเสี่ยนพ..อย่างนี้เขาเรียกฟันแล้วทิ้งอิๆ

• *
มาเล่าต่อครับเสี่ยนพ..อย่างนี้เขาเรียกฟันแล้วทิ้งอิๆ
+++เรื่องนี้หากเล่ายาวคับ เขีนยหนังสือได้เลย 555 กำนันประสิทะิ์ แกเล่นไก่มา 60 ปีแล้วคับ

ออฟไลน์ บอย เหล่าเคราเทพ

• Newbie
  • *
  • 0844733243
สุดยอดอยู่แล้วครับสายนี้ ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน อย่างนี้ต้องแวะไปแบ่งสายพันธ์กับพี่แม็ก บ่อยๆแล้วครับ

ออนไลน์ ทศพร

• *
..ไปไหนแล้ว กำลังมันเลย สาระดีๆคับ.

ออฟไลน์ หมอโก้

• *
อยากได้สาย3จีของเสี่ยแม็ก ผสมกับ สาย3ทีของเสี่ยนพครับ

ออฟไลน์ หมอโก้

• *
ทีมงานนี้ของจริงคับ ที่ดูๆไก่ในบ่อนใหญ่มา มีไก่เชิงซุ้มนี้แหละครับที่ตีแบกน้ำหนักตลอด แต่ก็เก็บชัยได่เสมอเช่นกัน

ออนไลน์ ทา ไก่ตีฟรีสไตส์ สุรินทร์

• *
  • ไก่คือของเล่น ความจริงใจคือของจริง 080799309
สวัสดีครับผม อิอิห่างหายไปนาน เนื่องจากภาระกิจหลายๆอย่าง ปีหน้าคงได้เห็น สาย3G บริดโดยผมเองฮ่าๆๆ สายนี้เบอร์แข้งแน่นอน อิอิ ไม่ค่อยชอบไก่เชิงแต่พอได้มาเจอสายนี้ชอบเป็นการส่วนตัวครับฮ่าๆๆ ปีหน้าจะทำไก่เชิงเต็มรูปแบบ ยืนสายนี้ที่มีอยู่ตัวเดียว+สายที่เห็นตีกะตา คงไม่ต้องบอกว่าสายไหนนะครับฮ่าๆๆ สายนี้เจ้าของหน้าตาดีฮ่าๆๆ ไปเระะะะเดียวแอบมาใหม่อิอิ
ไก่ตีฟรีสไตส์ สุรินทร์
พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ https://www.facebook.com/konrakkaichonsurin?ref=hl

ออฟไลน์ น้องทหาร

• *
  • เบอร์ฝากเสียว 092-6533959
อยากได้สาย3จีของเสี่ยแม็ก ผสมกับ สาย3ทีของเสี่ยนพครับ
ผมชักอยากรู้แล้วสิว่าสาย3ที ของพี่นพ กับสาย5ทีต่อเนื่องของหมอโก้ สายไหนจะทนกว่ากัน อิอิ
แมวเก้าชีวิต

ออฟไลน์ jakky_chaiyaphum

• Sr. Member
  • *
  • ไก่เก่ง เวลาปล้ำ เขาไม่เตะ ไก่นวม มัดปาก ไว้หรอก!
พี่นพ  ถ้าสาย 3จี ของพี่แม๊ก เป็นไก่นวม  ผมคงโละสายไก่ตีที่บ้าน  หันมาเพาะไก่นวม แทนแล้วละครับ งานนี้ 
ส่งมาด่วนครับ สายนี้ คิคิ
ไก่เก่ง เวลาปล้ำ เขาไม่เตะ ไก่นวม มัดปาก ไว้หรอก!

• *
ขอบคุนทุกท่านนะคับ ผมไม่ได้เลี้ยงไก่อาชีพคับ เลี้ยงสนุกๆ ตามปะสาคับ.  สำหรับไก่ชน ผมว่างก็จะไปชมคับ ให้พักพวกเลี้ยงไว้ เน้นชนสนามมราตราฐาน. หากคนที่รู้จักผม จะรู้ว่าผม เองก็ซื้อไก่ เกือบทุกสายคับ แต่สายที่ผมชอบ และดีที่สุดสำหรับผมคือสาย3 จี สายนี้ยังไม่เคยแพ้พม่าเลยคับ ตั้งแต่เล่นมา แต่อาจจะมีชนถูกบ้างแพงบ้างตามวาสนาไก่คับ เดียวเสี่ยนพคงมาเล่าให้ฟังคับ ว่าสาย 3 จีผมได้มายังไงได้มาจากใครคับ. ไก่สายนี้ผมได้เก็บรวบรวม จากผู้ใหญ่หลายท่าน ไม่ว่าจะเป็นกำนันประสิทธิ์ หรือ พ่อตุ๋น พ่อเสี่ยย่อย ที่ให้สายดีๆผมมาตลอด.   สายนี้ที่ผม พัฒนามาอย่างต่อเนื่อง. ให้ผลงานเป็นที่น่าพอใจคีบ แตกต่างจากไก่ป๋าก๋อยสายอื่นอื่น สายนี้มี4 สายเลือดมีทั้ง. พม่า ก๋อย เชิง ง่อน ให้ลูกให้หลาน สปีดขาดี แข้งดี แผลดี สำหรับสายป๋าก๋อย ตีที่ไรก็ประทับใจทุกครั้งคับไม่เคยทำให้ผมผิดหวังแม้แต่ครั้งเดียวคับ

• *
** ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ ที่ให้ความสนใจ...ในกระทู้นี้ มาช้าไปนิดครับ มีเวลาว่างเลยมาเล่าต่อครับ**
ต่อเนื่องจากตอนที่แล้วครับ..หลังจากหายไปพักใหญ่...แต่ยังไงต้องเล่าให้จบแน่นอนครับ...และมีข่าวดีมาแจ้งสมาชิกให้ทราบครับเพราะ  ตอนนี้ผมได้เดินทางไปประสานกับพี่ตุ๋ย (กุหลาบดำ) อ.บางสะพาน จ.ประจวบฯ..ผู้สร้างตำนานไก่ลูกเพาะ..ไอ้แจ้ล้าน.แชมป์เทิดไท 2 สมัย  และเจ้ากุหลาบไฟแชมป์เทิดไท 1 สมัย   เพื่อเล่าประวัติไก่ชนพม่าสายบางสะพาน...กันในครั้งต่อไป..( มีสาระดีๆ มาเล่าสู่กันฟังแน่นอนครับ....ชมกันแบบยาวๆ.. )
+เข้าเรื่องกันต่อ+

***  ขั้นตอนการในการคัดไก่ออกชนหรือสรรหาบรรดาเหล่าขุนพล  เพื่อออกชน ณ สนามมหาลาภและพื้นที่ใกล้เคียงของทางซุ้มฯ  จะมีดังต่อไปนี้  ครับ.....***
1.   ไก่ลูกเพาะที่ผสม จากพ่อพันธุ์ที่มีผลงานในสนามชนจริง กับพ่อไก่ที่ไม่มีผลงาน (ไม่มีไฟร์ติดตัว)แต่ได้รับการทดสอบดูแล้ว  ว่าฝีเท้าผ่านเหมาะสำหรับทำเป็นพ่อพันธุ์
ส่วนแม่พันธุ์จะคัดสรรตามสายเลือดที่มีประวัติในสนามชนจริง จิตใจนักสู้  เหนี่ยวแน่น รักเงินเดิมพัน  จากนั้นก็จะมาดูที่โครงสร้าง  องค์ประกอบ โดยร่วมว่าถูกต้องตามตำราหรือป่าว  ถ้าจะให้ดีควรเตะทดสอบดูด้วย  หลังจากเพาะผสมได้ลูกเติบโตเป็นไก่หนุ่ม อายุตั้งแต่  8- 10 เดือน  ลูกเพาะทุกตัวจะถูกคัดเลือกดูลักษณะความสมบูรณ์ แข็งแรง  โครงสร้างสวย รูปร่างถูกต้องตามตำรา หรือเหล่ากอ  จะถูกนำส่งเข้าไปในขั้นตอนการทดสอบฝีเท้าอีกครั้ง ว่าควรเลี้ยงหรือคัดทิ้ง

2.    ไก่นำเข้าโดยการซื้อเข้าซุ้ม 

2.1  ไก่จะถูกคัดจาก  การที่สมาชิกในท้องถิ่นบริเวณใกล้เคียงกัน  นำมาทดสอบที่ซุ้มแล้ว  ฝีไม้ลายมือดูแล้วผ่านตามเกณฑ์จะถูกทาบทามเข้าในสังกัด

2.2  ไก่ที่คัดในสนามชนจริง  ไก่พวกนี้สนนราคาก็แล้วแต่ว่าจะชนถูกหรือชนแพงมาก่อน  และควรดูที่ประวัติของซุ้มไก่ชนตัวนั้นๆ ด้วยว่ามีผลงานดีไว้ใจได้มีไก่ชนออกชนชนะเป็นประจำ   ( และไม่เคยมีประวัติไก่เก่ง แต่จิตใจไม่เหนียวแพ้ง่าย )
[/size][/size]

• *
…ต่อครับ...อ่านเพื่อเป็นแนวทางหวังว่าจะมีประโยชน์กับทางสมาชิกไม่มากก็น้อยครับ
   มาดูการจัดโซน.....ไก่ของทางซุ้มฯครับ... จะถูกแบ่งเป็น  3  ส่วนด้วยกัน....จำนวนไก่ไม่ต่ำกว่า  20 -30  ตัว...

ส่วนที่  1....ไก่พร้อมชน…ไก่พวกนี้จะถูกปลุกปั้น  ซ้อม ลงนวม  เข้าคอร์ด  ทดสอบจนมั่นใจแล้ว  จึงจะสามารถเข้ามาอยู่ในโซนนี้ได้.....ไก่โซนนี้จะมีไม่ต่ำกว่า  5  ตัว เป็นอย่างต่ำ....จะถูกสลับสับเปลี่ยนตลอดเวลา  มีทั้งเลื่อนเข้า-ออก.....( ในส่วนนี้หลังจากไก่ชนปลดเกษียณจะมีไก่บางตัวถูกคัดไว้เพื่อเป็นพ่อพันธุ์ประจำซุ้ม เพื่อผลิตทายาท....ป้อนเข้าใน...ส่วนที่  3  จะจัดสรรเป็นวงจรครับ...)

ส่วนที่  2...ไก่หนุ่มคัดผ่าน และไก่ลูกอายุมีผลงาน เมื่อปีก่อน...ไก่โซนนี้จะถูกสลับสับเปลี่ยนเช่นกัน  และคัดเลือกไว้จำนวนประมาณ  10-15 ตัว เป็นอย่างต่ำ....แล้วแต่ช่วงไหนมีไก่มากหรือน้อยครับ
-    ไก่หนุ่มคัดผ่านจะถูกทดสอบไม่ต่ำกว่า  3  ครั้งเป็นต้นไป  ว่ามีดีพอจะเข้ามาอยู่ในกลุ่มนี้และจะเป็นกลุ่มที่ถูกพิจารณาพัฒนาการว่าดีขึ้น  หรือ  พัฒนาด้อยลง  ถ้าพัฒนาการดีขึ้นเรื่อยๆ จะถูกคัดไปอยู่ ในส่วนที่  1....ถ้า...พัฒนาการด้อยลง  จะถูกส่งตัวไปอยู่ในโซนพิเศษครับ( เดี๋ยวอธิบายโซนพิเศษให้ภายหลังครับ )
-   ไก่ลูกอายุจะมีทั้งแบบถ่ายแซมและลูกถ่ายใหญ่  ไก่พวกนี้จะไม่ต้องเข้าไปอยู่กลุ่มคัดเลือกใหม่เพราะไก่พวกนี้เคยมีผลงานในตอนลูกหนุ่มแล้ว......ไก่พวกนี้หลังจากถ่ายขนเต็มจะนำมาเข้าคอร์ด  เตรียมตัวเช็ดน้ำตากแดด  ให้ได้น้ำหนักเนื้อหนังเข้าทีเข้าทาง  และเช็คฟอร์มว่ายังคงเดิมหรือมั้ย..........ถ้าฟอร์มมาตรฐานดังเดิมดีขึ้นเรื่อยๆ  จะรอทดสอบซ้อมวัดความแข็งแกร่งของร่างกาย  ถ้าผ่านจะถูกเลื่อนเข้าไปอยู่ ในส่วนที่ 1 ต่อไป…..และมีบ้างตัวผิดฟอร์มชนจากเดิมเนื่องจากน้ำหนักเพิ่มขึ้นมากกว่าเดิม หรือ เมื่อก่อนถ่ายขนออกชนกำศึกหนักๆ  ทำให้ร่างกายไม่ดีเหมือนเช่นเดิม จะถูกแบ่งพรรคพวกที่สนิทกันครับ

ส่วนที่  3...ไก่หนุ่มลูกเพาะของทางซุ้มฯ....จะถูกส่งตัวมาป้อนในส่วนนี้  เพื่อคัดเลือกว่าจะสามารถเลี้ยงชนออกล่าเงินเดิมพันได้หรือมั้ย…ไก่หนุ่มพวกนี้จะมีกลุ่มสมาชิกบริเวณใกล้เคียงนำมาซ้อม หรือคัดที่ซุ้มไม่ขาดสายครับ ตั้งแต่เวลา  9.00 – 15.30 น.  จ – ศ.....ไก่หนุ่มที่รองรับสมาชิกจะมีไม่ต่ำกว่า  5 – 10 ตัว เป็นอย่างต่ำ...เมื่อได้ไก่หนุ่มที่คัดผ่านแล้วจะถูกย้ายไปใน..ส่วนที่  2  และไม่ผ่านจะถูกย้ายไปโซนพิเศษ....พร้อมนี้จะมีไก่หนุ่มๆ จากกลุ่มสมาชิกนำมาคัดที่ซุ้ม...ทางซุ้มจะมีแมวมอง...ค่อยเช็คไก่หนุ่มของสมาชิกว่ามีตัวไหนโดดเด่นน่าจนใจบ้าง  ทางซุ้มจะค่อยเช็คพัฒนาการของไก่ตัวนั้นๆก่อน...ระยะหนึ่งก่อนตัดสินใจว่าจะมีดีพอ...ชนแพงมีอนาคตหรือป่าว...ถ้าผ่านเกณฑ์ที่ตั้งไว้.....จึงดำเนินการขั้นตอนการเจรจาย้ายเข้าค่ายครับ...

• *
และที่ขาดไม่ได้.
..โซนพิเศษ..คือ..ไก่ครูมวย ไก่นวม ..ไก่ที่เลื่อนลงมาจากในส่วนที่  2-3 หรือ 1........พร้อมทั่ง ไก่บ้างตัวที่นำเข้าในราคาหลักหมื่นบ้างตัว..จากไก่ที่เห็นจากการคัดเลือกส่วนที่  1...แม้กระทั้งไก่กล่องทาง..ฟาร์มที่ไม่ได้คุณภาพ...นำเข้ามาหลายสิบตัว..แต่เช็คแล้วเช็คอีกไม่ผ่าน..จำต้องย่อมถูกเปลี่ยนสถานะ มาอยู่ที่แห่งนี้เหมือนกันครับ...ขื่นนำไปชนก็....จะทำให้เสียเงิน เสียเวลา เสียชื่อเสียงอีกต่างหาก...แชร์จากประสบการณ์จริงครับ....
+ ช่วงเสนอแนะเกร็ดน่าคิดครับ...ไม่ทราบมีบางซุ้มเคยทำเช่นนี้หรือป่าว....ไก่นวมหรือไก่ครูมวย สามารถเป็นตัวชี้วัด....มาตราฐานไก่ชนของซุ้มนั้นๆ ได้

ยกตัวอย่าง   เช่น...
เมื่อไก่นวมหรือไก่ครูมวย  อยู่ในเกณฑ์สามารถชนเงิน 1,000-5,000 ได้  ฉะนั้น ไก่ที่เลี้ยงออกชนในซุ้มนั้น   ฝีเท้าความสามารถต้องผ่านไก่พวกนี่ได้ต้องสามรถชนในหลักหมื่นได้

ยกอีกตัวอย่าง ครับ.....
เมื่อไก่นวมหรือไก่ครูมวย  อยู่ในเกณฑ์สามารถชนเงิน 6,000 - 10,000 ได้  ฉะนั้น ไก่ที่เลี้ยงออกชนในซุ้มนั้น ฝีเท้าความสามารถต้องผ่านไก่พวกนี้ได้ นั้นคงไม่ธรรมดาครับ...

• *
เอาแบบให้เห็นภาพกันครับ..

ยกตัวอย่างเช่น...เมื่อครั้งทางผมได้เดินทางไปเยี่ยมซุ้ม ส เวียงสา  เสี่ยวี....แก่จะมีไก่ครูมวยเป็นพม่าที่ถนัดชนกับไก่ไทยหรือป่าก๋อยพิเศษประวัติเคยชนเงินเดิมพันในหลักหมื่น แต่เสมอมา...แก่เลยปลดนำมาเป็นไก่ครูมวย..เพื่อเก็บไว้เช็คไก่....ป่าก๋อยหรือไก่ไทยในซุ้ม..และแก่ได้ลองทดสอบกับป่าก๋อยลูกเหล่าแก่ให้ชม..ว่าไก่ก๋อยลูกเหล่าแก่ตัวนี้จะสามารถทำอะไรไก่พม่าตัวนี้ได้หรือป่าว....ชมเพื่อกรณีศึกษาคร่าวๆ ครับ...

คัดไก่ใหม่ ส เวียงสา

ครั้งหน้าติดตาม....ผลงานไก่ที่ออกชนของทางซุ้มช่วงรอยต่อปี 53- 54...ว่าจะเป็นเช่นไร...ถึงจะได้มาถึงเหล่ากอที่ทางซุ้มเก็บและพัฒนาจนทุกวันนี้....ย้อนรอยกันครับ..
[/size]

• *
.... ....หลังจากสนามโบนันซ่า...อันโด่งดัง..ระดับประเทศที่บรรดาไก่เก่งๆ จำนวนมากทั่วประเทศต่างมาแจ้งเกิด  ณ สนามแห่งนี้  และก็อีกเช่นกัน บรรดาไก่เก่งๆ..บ้างตัวต้องมาสิ้นชื่อ ณ ที่แห่งนี่เช่นกัน....ปลายปี 2553  สนามโบนันซ่าปิดตัวลง....
....ต้นเดือนพฤศจิกายน....สนามมหาลาภ...อ.ปากช่อง...จ.นครราชสีมา...ได้เปิดตัวอย่างยิ่งใหญ่เพื่อทดแทนสนามโบนันซ่าเดิม  กับบริเวณเนื้อที่  บริเวณจอดรถ  ทั้งขนาดของสนาม...ได้ถูกสรรสร้างได้อย่างสุดสวยทันสมัย.. ซึ่งเป็นสนามชนไก่ระดับระดับประเทศ..และมีบรรดาซุ้มในเครือข่ายของทางสนามเป็นรองบ่อน  รองรับไก่ชนทั่วฟ้าเมืองไทย  มีตอนรับในระดับชนถูก...ชนแพงแล้วแต่เกรดไก่....
....หลังจากตอนเดิมผมได้กล่าวอ้างขั้นตอนการจัดสรร..คัดไก่ บริหารการจัดการไก่ชนของซุ้ม ส สนธยา หรือ โชคประสิทธิ์...และซุ้มแห่งนี้ก็ได้ตระเตรียมบรรดาขุนพลแบบทั้งชนถูกและชนแพง  ออกล่าเงินเดิมพัน  ณ สนามมหาลาภเช่นกัน....มาชมภาพเก่าๆ  ที่ผมพอจะเก็บได้มาฝากให้ชมครับ.....

• *

...****...เมื่อเปิดฤดูกาลสนามแห่งใหม่...ซุ้มโชคประสิทธิ์...ได้ส่งขุนพลออกชนมีทั้งชนแพ้ ชนะ...ตามวัฐจักรของกีฬาชนไก่.....แต่หลังจากจบศึก...ฤดูกาลปลายปี 53 – 54......สถิตินี้ไม่เคยหลอกใคร...หลังจากซุ้มนี้ส่งทั้งไก่ลูกเพาะและไก่ซื้อเข้า  ออกชนเก็บชัยชนะมากกว่าแพ้....จบอันดับ...2  ของสนามมาตรฐานแห่งนี่…****…..

• *
...ต่อครับ...

• *

....เบื้องหลังของความสำเร็จ....ของซุ้มแห่งนี่...มีไก่เหล่าหนึ่งที่สมาชิกในซุ้ม หรือบรรดาเซียนในสนามต่างกล่าวชื่นชอบ คือ  เหล่าต้นกำเนิดสาย 3 จี....คือ...รุ่นพี่แท้ๆ ของ ไอ้ 3 จี และไอ้ไอโฟน...( เจ้าบางแก้ว ไร่แสงดาว )....
ตัวแรก..ก็ คือ เจ้าก๋อยน้อย หรือไอ้เหนือพยักฆ์  เป็นไก่เชิงรอยเล็กฉบับบกระเป๋า พิกัดโดยประมาณ  2.4 -2.6.. ลีลาการเชิงชนวิ่งเข้าออกปีก  รัดโค่นคอเหนียวแน่น จอมกระทืบหลังคู่ชนและโค่นคอได้รุนแรง...เก่งไม่เก่งชมคลิปเอาครับ....

ก๋อยน้อย

• *

และอีกตัว...รุ่นที่ 2...ไอ้ปิง  น้องไอ้เหนือพยักฆ์ แม่เดียวกัน แต่ต่างพ่อ....ชมคลิป..และภาพเดิมที่เก็บไว้ครับ...

ไอ้ปิงโชคประสิทธิ์VSพม่าม้าล่อโคราชชิงเดิม66,000สนามสะพานสูง

• *

.....หลังจากบรรดาต้นเหล่าสาย 3 จี ได้ ออกชน ล่าเงินรางวัล....แต่บรรดาผู้เพาะเหล่านี้...ได้หาจุดเด่น และจุดด้อยของบรรดาลูกเพาะว่า มันยังขาดหายซึ่งลูกกัดหลัง...และโครงสร้างกระดูกที่ดีขึ้น ถ้าไม่พัฒนามีหวังโดนบรรดาพม่าลูกผสม โครงสร้างง่อน  ดับชื่อได้แน่ๆ...และแล้ว.....

...ไอ้กัดขา ....ก็เป็นคำตอบ...สายพันธุ์ง่อน 50  และก๋อย 50  ลีลาก๋อยเชิงล่าง...กัดหลังดี  กระดูกแข็งแกร่ง...ได้นำเข้าผสมกับแม่พันธุ์หลัก คือ แม่เทานางพญาตัวรักของเสี่ยแม็ก........ที่จ่ายลูกๆ คือ ไอ้ก๋อยน้อย(เหนือพยักฆ์)  ไอ้ปิง.โชคประสิทธิ์..และล่าสุดก็มาจบ..

• *

...ลงตัวที่บรรดาลูกเพาะในรุ่นที่ 3......แบบลงตัวสุดๆ....ทั้งลีลาการชนเชิงเข้าไก่สนิท สปีดขาคล่องแคล้ว ว่องไว  ตีแผลต้นคอ..และหลัง..ได้เจ็บลึกถึงใจ....โครงสร้างแข็งแกร่งขึ้น...และเติมแต่งด้วยลูกกัดหลัง....ได้อย่างลงตัว.....จึงเป็นที่มาของสายไก่ชนออกล่าเดิมพัน....หรือ ก๋อยพัฒนา...เป็นจุดกำเนิดของ.....เหล่า .3 จี..ในปัจจุบันนั้นเอง.......และไก่ชุดนี้มีตัวผู้อยู่  2 ตัว ด้วยกัน....

• *

...ตัวที่แรก...รอยเล็ก 2.7 กก...คือ ไอ้ไอโฟน ที่เฮียสนเป็นผู้ตั้งชื่อให้ในตอนนั้น.....หลังจากที่มันออกชนในครั้งแรกสามารถเก็บชัยเหนือพม่าม้าล่อตัวเก่ง ของซุ้มอินทรีย์แดงได้..และคว้าเงินรางวัลจนเฮียสนได้ซื้อโทรศัพท์ยี่ห้อ  ไอโฟนเป็นของรางวัลให้แก่ตัวแก่เอง...ในการออกชนครั้งที่  2...ทางซุ้มได้แบ่งไอ้ไอโฟน..ให้ทาง ซุ้มไร่แสงดาว...อ.ปากช่อง..ไปเป็นพ่อพันธุ์...และผลิตทายาทสร้างชื่อเสียงในหัวข้อข้างต้นที่ผมกล่าวมา...

• *

....ตัวสอง...รอยใหญ่ 2.9  กก...คือ ไอ้ 3 จี...ชมภาพและคลิปเก่าๆครับ  แบกน้ำหนักกว่า 2 ขีด ตีก๋อยง่อนลูกถ่าย….เก็บชัยชนะแบบเซียนในสนามต้องถามถึง...

ไอ้3Gโชคประสิทธิ์VSไก่ชนท่านขุนชิง110,000บาท สนามมหาลาภยก4

• *

....และนี่คือเรื่องราวของสายพันธุ์ที่ผมได้จดจำและถ่ายทอดบันทึกไว้เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้เข้ามาอ่าน ศึกษาเพื่อเป็นประโยชน์แก่สมาชิกทุกท่าน...

จบ...เรื่องนี้...มาตามกันต่อกับ.....พม่าเงินล้าน...เหล่าบางสะพาน...ต้นกำเนิดไอ้แจ้ล้าน หรือแจ้สมรักษ์...แชมท์สนามเทิดไท  2  ครั้ง.และ..ไอ้กุหลาบไฟ...แชมท์ สนามเทิดไท  1  ครั้ง...
.....โดยผมจะเดินทางไปกับเสี่ยแม็ก...เพื่อขอทราบประวัติจากต้นเหล่า....คือ พี่ตุ๋ย  กุหลาบดำ......รอติดตามกันครับ....เร็วๆนี้..........ไม่ควรพลาดเด็ดขาด..............

Back to top